เจ้าแม่นาคี แผลงฤทธิ์ ผงาดคว้า 3 รางวัลใหญ่ งานโทรทัศน์ทองคำ ครั้งที่ 31 แต้ว ณฐพร คว้านำหญิงดีเด่น ตามคาด-ซี ศิวัฒน์ คว้านำชาย
ประกาศผลเป็นที่เรียบร้อยแล้ว สำหรับงานประกาศรางวัล โทรทัศน์ทองคำ ครั้งที่ 31 ประจำปี 2559 ซึ่งจัดขึ้นโดย ชมรมส่งเสริมโทรทัศน์ และมูลนิธิจำนง รังสิกุล ร่วมกับกรมส่งเสริมวัฒนธรรม ณ ศูนย์วัฒนธรรมแห่งประเทศไทย ในวันที่ 18 กุมภาพันธ์ 2560 โดยงานนี้มีคนดังทั้งเบื้องหน้าและเบื้องหลังตบเท้าเข้ามาร่วมงานอย่างมากมาย
ประเภทละคร
- รางวัลเพลงละครดีเด่น ได้แก่ เพลงบ้านนอกแล้วไง จาก สาวน้อยร้อยล้าน (ช่อง 3)
- รางวัลองค์ประกอบศิลป์ดีเด่น ได้แก่ นาคี (ช่อง 3)
- รางวัลละครสร้างสรรค์สังคมดีเด่น ได้แก่ วัยแสบสาแหรกขาด (ช่อง 3)
- รางวัลบทละครโทรทัศน์ดีเด่น ได้แก่ พิษสวาท (ช่อง ONE)
- รางวัลผู้กำกับดีเด่น ได้แก่ สันต์ ศรีแก้วหล่อ จาก พิษสวาท (ช่อง ONE)
- รางวัลดาราสนับสนุนชายดีเด่น ได้แก่ วินัย ไกรบุตร จาก The Angel นางฟ้าล่าผี 2 (โมโน29)
- รางวัลดาราสนับสนุนหญิงดีเด่น ได้แก่ อาย กมลเนตร จาก ชาติพยัคฆ์ (ช่อง 3)
- รางวัลดารานำชายดีเด่น ได้แก่ ซี ศิวัฒน์ จาก ขุนกระทิง (ช่อง 7)
- รางวัลดารานำหญิงดีเด่น ได้แก่ แต้ว ณฐพร จาก นาคี (ช่อง 3)
- รางวัลละครดีเด่น ได้แก่ นาคี (ช่อง 3)
- รางวัลเกียรติยศคนทีวี ได้แก่
1. คุณนฤพนธ์ ดุริยพันธ์
2. คุณน้ำเงิน บุญหนัก
3. คุณสุเชาว์ พงษ์วิไล
4. หม่อมหลวงพันธุ์เทวนพ เทวกุล
ประเภทสถานี ประกอบด้วย
- รางวัลสถานีส่งเสริมรายการข่าวดีเด่น ได้แก่ สถานีโทรทัศน์ไทยรัฐทีวี
- รางวัลสถานีส่งเสริมรายการกีฬาดีเด่น ได้แก่ สถานีโทรทัศน์สีกองทัพบกช่อง 7
- รางวัลสถานีส่งเสริมรายการปกิณกะดีเด่น ได้แก่ สถานีโทรทัศน์เวิร์คพอยท์
- รางวัลสถานีส่งเสริมรายการเด็ก เยาวชน สตรี และครอบครัวดีเด่น ได้แก่ สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
- รางวัลสถานีส่งเสริมความรู้และศิลปวัฒนธรรมดีเด่น ได้แก่ สถานีโทรทัศน์แห่งประเทศไทย ช่อง 11
ประเภทรายการข่าวและสถานการณ์ปัจจุบัน ประกอบด้วย
- รางวัลผู้สื่อข่าวดีเด่น ได้แก่ สมโภชน์ โตรักษา รายการประเด็นเด็ด 7 สี (ช่อง 7)
- รางวัลรายการวิเคราะห์เจาะลึกสถานการณ์ดีเด่น ได้แก่ รายการ Primetime กับ เทพไท (เนชั่นทีวี)
ประเภทรายการกีฬา
- รางวัลรายการส่งเสริมกีฬาดีเด่น ได้แก่ รายการเสน่ห์กีฬา (ช่อง 3)
- รางวัลผู้บรรยายกีฬาดีเด่น ได้แก่ อัฐชพงษ์ สีมา และ ธีรยุทธ บัญหนองสา (ทรูโฟร์ยู)
ประเภทผู้พากย์และผู้บรรยาย ประกอบด้วย
- รางวัลผู้พากย์ดีเด่น ได้แก่ ทีมพากย์การ์ตูน เซเลอร์มูน คริสตัล (โมเดิร์นไนน์ทีวี)
- รางวัลผู้บรรยายสารคดีดีเด่น ได้แก่ สุกัญญา ไชยภาษี สารคดีอริยทัศน์อินเดีย (ทีเอ็นเอ็น 24)
ประเภทรายการเกมโชว์และปกิณกะ ประกอบด้วย
- รางวัลรายการเกมโชว์ดีเด่น ได้แก่ รายการกิ๊กดู๋สงครามเพลงเงินล้าน (ช่อง 7)
- รางวัลรายการปกิณกะดีเด่น ได้แก่ รายการแกะกล้า (อมรินทร์ทีวี)
ประเภทรายการเด็กเยาวชน สตรี และครอบครัว ประกอบด้วย
- รางวัลละครส่งเสริมครอบครัวดีเด่น ได้แก่ ละครเรื่องวัยแสบสาแหรกขาด (ช่อง 3)
- รางวัลรายการส่งเสริมเยาวชนดีเด่น ได้แก่ รายการสามเณรปลูกปัญญาธรรม (ทรูโฟร์ยู)
ประเภทรายการส่งเสริมความรู้และศิลปวัฒนธรรม ประกอบด้วย
- รางวัลรายการสารคดีเทิดพระเกียรติดีเด่น ได้แก่ รายการแผ่นดินวัยเยาว์ (ทีเอ็นเอ็น 24)
- รางวัลรายการส่งเสริมความรู้ทั่วไปดีเด่น ได้แก่ รายการเปอร์สเปคทีฟ (โมเดิร์นไนน์ทีวี)
- รางวัลรายการส่งเสริมศิลปวัฒนธรรมดีเด่น ได้แก่ รายการอริยทัศน์อินเดีย (ทีเอ็นเอ็น24)
ประเภทพิธีกรหรือผู้ดำเนินรายการ ประกอบด้วย
- รางวัลพิธีกรหญิงดีเด่น ได้แก่ สายสวรรค์ ขยันยิ่ง รายการ Lightning Talk (ช่อง 3 แฟมิลี่)
- รางวัลพิธีกรชายดีเด่น ได้แก่ นิรุตติ์ ศิริจรรยา ตามรอยเสด็จประเทศสวิตเซอร์แลนด์ และรายการย้อนรอยสี่แผ่นดิน (พีพีทีวี)
- รางวัลทีมพิธีกรดีเด่น ได้แก่ เท่ง เถิดเทิง และ พัน พลุแตก รายการคุณพระช่วย (เวิร์คพอยท์)
ประเภทรายการเพลงและมิวสิควิดีโอ ประกอบด้วย
- รางวัลมิวสิควิดีโอเพลงไทยสากลดีเด่น ได้แก่ เพลง คนไม่จำเป็น ศิลปิน เก็ทสึโนว่า
ภาพจาก Instagram taewaew_natapohn, siwat_c, one_lakorn_variety, santsalaya
อ่านรายละเอียดเพิ่มเติมจาก