เปิดโผรายชื่อผู้เข้าชิงรางวัลโทรทัศน์ทองคํา ครั้งที่ 27

โทรทัศน์ทองคํา ครั้งที่ 27
 

เรียบเรียงข้อมูลโดยกระปุกดอทคอม
ขอขอบคุณภาพประกอบจาก Instagram yayeeumarin , kimmy_kimberley,เอ็กแซ็กท์ , ทีวีซีน ,ช่อง 3 , กันตนา, พอดีคำ
 
           โทรทัศน์ทองคํา ครั้งที่ 27 ประกาศรายชื่อผู้เข้าชิงรางวัลโทรทัศน์ทองคํา ครั้งที่ 27 ช่อง 3 มีรายชือเข้าชิงรางวัลโทรทัศน์ ครั้งที่ 27 มากที่สุด
 
           รางวัลโทรทัศน์ทองคำ ถือเป็นอีกหนึ่งรางวัลเกียรติยศของคนทีวี ที่ทรงคุณค่า และได้รับการจับตามองเป็นอย่างมาก ซึ่งจัดขึ้นจากการร่วมมือกันระหว่างชมรมส่งเสริมโทรทัศน์ มูลนิธิจำนง รังสิกุล และกรมส่งเสริมวัฒนธรรม โดยพิธีประกาศผลรางวัลโทรทัศน์ทองคำ ได้จัดขึ้นอย่างต่อเนื่องเป็นครั้งที่ 27 แล้วในปีนี้ ภายใต้ชื่อ "จากไทยโทรทัศน์ สู่ดิจิทัลทีวี" เพื่อเป็นการรำลึกถึงคุณูปการของ อาจารย์จำนง รังสิกุล ผู้เป็นเสมือนบิดาของวงการโทรทัศน์ไทย โดยล่าสุดก็ได้มีการประกาศรายชื่อผู้เข้าชิงรางวัลโทรทัศน์ทองคำ ครั้งที่ 27 ประจำปี 2555 ออกมาแล้ว 

สำหรับรายชื่อผู้เข้าชิงรางวัลโทรทัศน์ทองคำครั้งที่ 27 มีดังต่อไปนี้
 
ประเภทละคร


รางวัลเพลงละครดีเด่น ผู้เข้าชิง ได้แก่
 
1. เพลงกี่เพ้า

        จากละครเรื่อง : กี่เพ้า
        ค่าย : บรอดคาซท์ ไทย เทเลวิชั่น
        ออกอากาศ : สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3
        ขับร้องโดย : เจนนิเฟอร์ คิ้ม
 
2. เพลงให้รักมันโตในใจ

        จากละครเรื่อง : ธรณีนี่นี้ใครครอง
        ค่าย : โนพรอบเล็ม
        ออกอากาศ : สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3
        ขับร้องโดย : ณเดชน์ คูกิมิยะ
 
3. เพลงขุนเดช

        จากละครเรื่อง : ขุนเดช
        ค่าย : พอดีคำ
        ออกอากาศ : สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 7
        ขับร้องโดย : เอก รังสิโรจน์ พันธุ์เพ็ง
 
4. เพลงยังรักยังรอ

        จากละครเรื่อง : สาวน้อย
        ค่าย : เอ็กแซ็กท์ แอนด์ ซีเนริโอ
        ออกอากาศ : สถานีโทรทัศน์โมเดิร์นไนน์ ทีวี
        ขับร้องโดย : แก้ม กุลกรณ์พัชร์  โพธิ์ทองนาค
 
5. เพลงรากแผ่นดิน

        จากละครเรื่อง : โหมโรง
        ออกอากาศ : สถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส
        ขับร้องโดย : พรชนก  ทัศนะ
 
รางวัลองค์ประกอบศิลป์ดีเด่น ผู้เข้าชิง ได้แก่ 
 
1. ละครเรื่องขุนศึก

        ค่าย : ทีวีซีน
        ออกอากาศ : สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3
 
2. ละครเรื่องกี่เพ้า


        ค่าย : บรอดคาซท์ ไทย เทเลวิชั่น
        ออกอากาศ : สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3
 
3. ละครเรื่องป่านางเสือ 2

        ค่าย : กันตนา มูฟวี่ทาวน์ (2002)
        ออกอากาศ : สถานีโทรทัศน์สีกองทัพบก ช่อง 7
 
4. ละครเรื่องขุนเดช

        ค่าย : พอดีคำ
        ออกอากาศ : สถานีโทรทัศน์สีกองทัพบก ช่อง 7
 
5. ละครเรื่องอำแดงเหมือนกับนายริด

        ออกอากาศ : สถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส

โทรทัศน์ทองคํา 2556
 
  รางวัลบทละครโทรทัศน์ดีเด่น ผู้เข้าชิง ได้แก่ 
 

1. ละครเรื่องขุนศึก

        โดย เอกลิขิต
        ค่าย : ทีวีซีน
        ออกอากาศ : สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3
 
2. ละครเรื่องรากบุญ

        โดย เอกลิขิต
        ค่าย : ทีวีซีน แอนด์ พิคเจอร์ จำกัด
        ออกอากาศ : สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3
 
3. ละครเรื่องแรงเงา

        โดย วิสุทธิชัย บุณยะกาญจน์
        ค่าย : บรอดคาซท์ ไทย เทเลวิชั่น
        ออกอากาศ : สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3
 
4. ละครเรื่องบ่วงรัก


        โดย กษิดินทร์ แสงวงศ์ และศิริลักษณ์ ศรีสุคนธ์
        ค่าย : เอ็กแซ็กท์ 
        ออกอากาศ : สถานีวิทยุโทรทัศน์กองทัพบก ช่อง 5
 
5. ละครเรื่องลูกผู้ชายไม้ตะพด

        โดย พิง ลำพระเพลิง
        ค่าย : กันตนา มูฟวี่ทาวน์
        ออกอากาศ : สถานีโทรทัศน์กองทัพบก ช่อง 7
 
  รางวัลผู้กำกับดีเด่น ผู้เข้าชิง ได้แก่ 
 
1. ละครเรื่องขุนศึก

        โดย อดุลย์ บุญบุตร
        ค่าย : ทีวีซีน
        ออกอากาศ : สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3
 
2. ละครเรื่องธรณีนี่นี้ใครครอง

        โดย ยุทธนา ล. พันธ์ไพบูลย์
        ค่าย : โนพรอบเล็ม
        ออกอากาศ : สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3
 
3. ละครเรื่องรากบุญ


        โดย ธรธร สิริพันธ์วราภรณ์
        ค่าย : ทีวีซีน แอนด์ พิคเจอร์ จำกัด
        ออกอากาศ : สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3
 
4. ละครเรื่องลูกผู้ชายไม้ตะพด

        โดย เอกภพ ตันหยงมาศกุล
        ค่าย : กันตนา มูฟวี่ทาวน์
        ออกอากาศ : สถานีโทรทัศน์สีกองทัพบก ช่อง 7
 
5. ละครเรื่องอำแดงเหมือนกับนายริด

        โดย สถาพร นาควิไลโรจน์
        ออกอากาศ : สถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส


 
  รางวัลดาราสนับสนุนชายดีเด่น  ผู้เข้าชิง ได้แก่ 
 

        1. รวิชญ์ เทิดวงศ์ จากละครเรื่องแรงเงา
 
        2. โกสินทร์ ราชกรม จากละครเรื่องรากบุญ
 
        3. วรฤทธิ์ เฟื่องอารมย์ จากละครเรื่องขุนศึก
 
        4. กันต์ กันตถาวร จากละครเรื่องชิงนาง
 
        5. อนุชิต สหพันธุ์พงษ์ จากละครเรื่องกี่เพ้า
 
  รางวัลดาราสนับสนุนหญิงดีเด่น ผู้เข้าชิง ได้แก่ 
 
        1. ธัญญาเรศ รามณรงค์ จากละครเรื่องแรงเงา
 
        2. โฉมฉาย ฉัตรวิไล จากละครเรื่องรักคุณเท่าฟ้า
 
        3. มนัสนันท์ พันธุ์เลิศวงศ์กุล จากละครเรื่องขุนศึก
 
        4. โสภิตนภา ชุ่มภาณี จากละครเรื่องดอกโศก
 
        5. บงกช คงมาลัย จากละครเรื่องสาวน้อย
 
  รางวัลดารานำชายดีเด่น ผู้เข้าชิง ได้แก่ 
 
        1. อธิชาติ ชุมนานนท์ จากละครเรื่องขุนศึก
 
        2. ณัฐวุฒิ สกิดใจ จากละครเรื่องหงส์สะบัดลาย
 
        3. มาริโอ้ เมาเร่อ จากละครเรื่องรักเกิดในตลาดสด
 
        4. ณเดชน์ คูกิมิยะ จากละครเรื่องธรณีนี่นี้ใครครอง
 
        5. อรรคพันธ์ นะมาตร์ จากละครเรื่องชิงนาง
 
  รางวัลดารานำหญิงดีเด่น ผู้เข้าชิง ได้แก่ 
 
        1. เจนนี่ เทียนโพธิ์สุวรรณ จากละครเรื่องแรงเงา
 
        2. ศิรพันธ์ วัฒนจินดา จากละครเรื่องบ่วง
        
        3. คิมเบอร์ลี แอน โวลเทมัส เทียมศิริ จากละครเรื่องปัญญาชนก้นครัว
 
        4. มาร์กี้ ราศรี บาเลนซิเอก้า จากละครเรื่องรากบุญ
 
        5. จีรนันท์ มะโนแจ่ม จากละครเรื่องป่านางเสือ 2
 
  รางวัลละครดีเด่น ผู้เข้าชิง ได้แก่ 
 

        1. ละครเรื่องแรงเงา
 
        2. ละครเรื่องขุนศึก
 
        3. ละครเรื่องรากบุญ
 
        4. ละครเรื่องธรณีนี่นี้ใครครอง
 
        5. ละครเรื่องขุนเดช
 
  รางวัลเกียรติยศคนทีวี ได้แก่
 
        1. สมสุข กัลย์จาฤก
 
        2. ฉลอง ภักดีวิจิตร
 
        3. เศรษฐา ศิระฉายา
 
 
ประเภทเพลงและมิวสิควิดีโอ

  รางวัลมิวสิควิดีโอ เพลงไทยสากลดีเด่น ผู้เข้าชิง ได้แก่
 
1. เพลงคนข้าง ๆ


        ศิลปิน : 25 hours 
        ผู้กำกับ : วิทยา ทองอยู่ยง
        คำร้อง : ปิยวัฒน์ มีเครือ
        ทำนอง : ประทีป สิริอิสสระนันท์
        เรียบเรียง : 25 hours จาก Believe
 
2. เพลงพรุ่งนี้ไม่มีจริง


        ศิลปิน : ปาน ธนพร
        ผู้กำกับ : เอกสิทธิ์ ตระกูลเกษมสุข
        คำร้อง : สุทธิพงษ์ สมบัติจินดา
        ทำนอง : วุฒิชัย สมบัติจินดา
        เรียบเรียง : อนุชา อรรจนาวัฒน์ จาก RS
 
3. เพลงเงาของฝน


        ศิลปิน : กรีซซี่ คาเฟ่
        ผู้กำกับ : ยศศิริ ใบศรี
        คำร้อง-ทำนอง : อภิชัย ตระกูลเผด็จไกร
        เรียบเรียง : กรีซซี่ คาเฟ่ จาก  Smallroom
 
4. เพลงเมื่อไหร่จะเช้า

        ศิลปิน : ละอองฟอง
        ผู้กำกับ : ไชยณรงค์ แต้มพงษ์
        คำร้อง-ทำนอง : แทน (ลิปตา)
        เรียบเรียง : ละอองฟอง จาก Spicydisc
 
5. เพลง ไกลแค่ไหนคือใกล้

        ศิลปิน : Getsunova
        ผู้กำกับ : ประพัฒน์  คูศิริวานิชกร
        คำร้อง-ทำนอง : ปณต คุณประเสริฐ (นต เก็ตสึโนว่า)
        เรียบเรียง : Duckbar-GMM Grammy
 










เรื่องที่คุณอาจสนใจ
เรื่องที่คุณอาจสนใจ
เปิดโผรายชื่อผู้เข้าชิงรางวัลโทรทัศน์ทองคํา ครั้งที่ 27 โพสต์เมื่อ 6 มิถุนายน 2556 เวลา 07:53:12 195 อ่าน
TOP