ข้อมูลและภาพประกอบโดยกระปุกดอทคอม
ประกาศผลเป็นที่เรียบร้อยแล้วสำหรับรางวัล "โทรทัศน์ทองคำ ครั้งที่ 27" เมื่อวันที่ 22 มิถุนายน 2556 ณ ศูนย์วัฒนธรรมแห่งประเทศไทย ภายใต้ชื่อ "จากไทยโทรทัศน์ สู่ดิจิทัลทีวี" เพื่อเป็นการรำลึกถึงคุณูปการของ อาจารย์จำนง รังสิกุล ผู้เป็นเสมือนบิดาของวงการโทรทัศน์ไทย ซึ่งถือเป็นอีกหนึ่งรางวัลเกียรติยศของคนทีวี ที่ทรงคุณค่าและได้รับการจับตามองเป็นอย่างมาก
โดยบรรยากาศภายในงานเรียกได้ว่ามีเหล่าคนบันเทิงเดินทางมาร่วมงานอย่างเนืองแน่น ไม่ว่าจะเป็น อั้ม อธิชาติ, นุ่น ศิรพันธ์, ปิ๊บ รวิชญ์, ธัญญ่า ธัญญาเรศ, กาละแมร์ พัชรศรี, Getsunova, นีน่า กุลนัดดา, เจี๊ยบ โสภิตนภา และ ปอ อรรณพ ฯลฯ
สำหรับรายชื่อผู้ได้รับรางวัลโทรทัศน์ทองคำ ครั้งที่ 27 มีดังนี้...
รางวัลเกียรติยศคนทีวี ได้แก่
1. สมสุข กัลย์จาฤก
2. ฉลอง ภักดีวิจิตร
3. เศรษฐา ศิระฉายา
ประเภทสถานี
รางวัลสถานีข่าวดีเด่น ได้แก่ สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
รางวัลสถานีส่งเสริมกีฬาดีเด่น ได้แก่ สถานีโทรทัศน์สีกองทัพบก ช่อง 7
รางวัลสถานีส่งเสริมด้านรายการเด็ก เยาวชน สตรี และครอบครัวดีเด่น ได้แก่ สถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส
รางวัลสถานีส่งเสริมศิลปวัฒนธรรมดีเด่น ได้แก่ สถานีวิทยุโทรทัศน์กองทัพบกช่อง 5
ประเภทรายการข่าวและสถานการณ์ปัจจุบัน
รางวัลผู้สื่อข่าวดีเด่น ได้แก่ กฤต เจนพานิชการ สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสีช่อง 3
รางวัลวิเคราะห์เจาะลึกสถานการณ์ดีเด่น ได้แก่ รายการชั่วโมงทำกิน สถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส
ประเภทรายการกีฬา
รางวัลรายการส่งเสริมกีฬาดีเด่น ได้แก่ รายการกีฬาและนันทนาการ ถ่ายทอดเรือยาว สถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส
รางวัลผู้บรรยายกีฬาดีเด่น ได้แก่ วีรศักดิ์ นิลกลัด และ อดิสรณ์ พึ่งยา จากรายการถ่ายทอดสด AFF ซูซูกิคัพ 2012 สถานีโทรทัศน์สีกองทัพบก ช่อง 7
ประเภทผู้พากย์และผู้บรรยาย
รางวัลทีมผู้พากย์การ์ตูนดีเด่น ได้แก่ ทีมพากย์การ์ตูนเรื่องหมีใจดีในบ้านสีฟ้า สถานีโทรทัศน์สีกองทัพบก ช่อง 7
รางวัลผู้บรรยายสารคดีดีเด่น ได้แก่ ณชพจน์ ภัทรายุตวรรตน์ เรื่อง วิกฤตอุณหภูมิโลก สถานีโทรทัศน์สีกองทัพบก ช่อง 7
ประเภทรายการเกมโชว์และปกิณกะ
รางวัลรายการเกมโชว์ดีเด่น ได้แก่ รายการ 5 มหานิยม โดย บริษัท เซ้นส์ เอนเตอร์เทนเมนท์ จำกัด สถานีวิทยุโทรทัศน์กองทัพบก ช่อง 5
รางวัลรายการปกิณกะดีเด่น ได้แก่ รายการพราว โดย บริษัท เจเอสแอล โกลบอล มีเดีย จำกัด สถานีโทรทัศน์โมเดิร์นไนน์ทีวี
ประเภทรายการเด็กเยาวชน สตรี และครอบครัว
รางวัลรายการเด็กและเยาวชนดีเด่น ได้แก่ รายการซูเปอร์จิ๋ว โดย บริษัท ซูเปอร์จิ๋ว จำกัด สถานีโทรทัศน์โมเดิร์นไนน์ทีวี
รางวัลละครส่งเสริมเยาวชนดีเด่น ได้แก่ ละครเรื่องหลวงตามหาชน โดย บริษัท ทีวีธันเดอร์ จำกัด สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3
รางวัลรายการสตรีดีเด่น ได้แก่ รายการผู้หญิง ถึง ผู้หญิง สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3
รางวัลรายการครอบครัวดีเด่น ได้แก่ ละครบ้านนี้มีรัก โดย บริษัท เอ็กแซ็กท์ ซีเนริโอ สถานีโทรทัศน์โมเดิร์นไนน์ทีวี
ประเภทรายการส่งเสริมความรู้และศิลปวัฒนธรรม
รางวัลรายการส่งเสริมความรู้ทั่วไปดีเด่น ได้แก่ รายการทุ่งแสงตะวัน โดย บริษัทป่าใหญ่ ครีเอชั่น จำกัด สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3
รางวัลรายการส่งเสริมความรู้ทั่วไปดีเด่น (ประเภทรายการสั้น) ได้แก่ รายการย้อนสยามผ่านฟิล์มจิ๋ว สถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส
ประเภทพิธีกรหรือผู้ดำเนินรายการ
รางวัลพิธีกรประเภททีมดีเด่น ได้แก่ สุริวิภา กุลตังวัฒนา และ บ๊อบบี้ โรเบิร์ต พูนพิพัฒน์ รายการ คู่เลิฟตะลอนทัวร์ โดย บริษัท โพลีพลัส เอ็นเตอร์เทนเม้นท์ จำกัด สถานีโทรทัศน์โมเดิร์นไนน์ทีวี
รางวัลพิธีกรประเภทเดี่ยวดีเด่น ได้แก่ คริสโตเฟอร์ ไรท์ รายการ คริส ดีลิเวอรี่ โดย บริษัท เจเอสแอล โกบอลมีเดีย สถานีวิทยุโทรทัศน์กองทัพบก ช่อง 5
ประเภทรายการเพลงและมิวสิควิดีโอ
รางวัลรายการเพลงดีเด่น ได้แก่ รายการ ดนตรี กวี ศิลป์ สถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส
รางวัลมิวสิควิดีโอ เพลงไทยสากลดีเด่น ได้แก่ เพลงพรุ่งนี้ไม่มีจริง
ศิลปิน : ปาน ธนพร
ผู้กำกับ : เอกสิทธิ์ ตระกูลเกษมสุข
คำร้อง : สุทธิพงษ์ สมบัติจินดา
ทำนอง : วุฒิชัย สมบัติจินดา
เรียบเรียง : อนุชา อรรจนาวัฒน์ จาก RS
ประเภทละคร
รางวัลเพลงละครดีเด่น ได้แก่ เพลงขุนเดช จากละครเรื่องขุนเดช
ค่าย : พอดีคำ
ออกอากาศ : สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 7
ขับร้องโดย : เอก รังสิโรจน์ พันธุ์เพ็ง
รางวัลองค์ประกอบศิลป์ดีเด่น ได้แก่ ละครเรื่องป่านางเสือ 2 ค่ายกันตนา มูฟวี่ทาวน์ (2002) สถานีโทรทัศน์สีกองทัพบก ช่อง 7
รางวัลบทละครโทรทัศน์ดีเด่น ได้แก่ ละครเรื่องรากบุญ โดย เอกลิขิต ค่ายทีวีซีน แอนด์ พิคเจอร์ จำกัด สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3
รางวัลผู้กำกับดีเด่น ได้แก่ ละครเรื่องขุนศึก โดย อดุลย์ บุญบุตร ค่ายทีวีซีน สถานีโทรทัศน์ไทยทีวีสี ช่อง 3
รางวัลดาราสนับสนุนชายดีเด่น ได้แก่ รวิชญ์ เทิดวงศ์ จากละครเรื่องแรงเงา
รางวัลดาราสนับสนุนหญิงดีเด่น ได้แก่ ธัญญาเรศ เองตระกูล จากละครเรื่องแรงเงา
รางวัลดารานำชายดีเด่น ได้แก่ อธิชาติ ชุมนานนท์ จากละครเรื่องขุนศึก
รางวัลดารานำหญิงดีเด่น ได้แก่ ศิรพันธ์ วัฒนจินดา จากละครเรื่องบ่วง
รางวัลละครดีเด่น ได้แก่ ละครเรื่องขุนศึก
สำหรับบรรยากาศภายในงานโทรทัศน์ทองคำ ครั้งที่ 27 จะเป็นอย่างไรบ้างนั้น ทีมงานกระปุกดอทคอมก็ไปเก็บภาพมาฝากกันด้วยค่ะ